(¯`·.º-:¦*-CĐĐTVT 07B-*¦:-º.·´¯)

(())(())(())(¯`•.º-:¦*-CĐĐTVT 07B-*¦:-º.•´¯)(())(())(())

(())(())(())(¯`•.º-:¦*-CĐĐTVT 07B-*¦:-º.•´¯)(())(())(())
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
syanua
Tập Sự

mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Empty
Bài gửiTiêu đề: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeSun Apr 18, 2010 2:30 pm

em đang phải làm về mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại nhưng khi vẽ mạch trên proteus thì không tìm thấy 2 con PT2248 và PT2249 để vẽ.có ai biết thì giúp em với ạ.ngoài oproteus thì còn phần mềm nào vẽ mạch mà có 2 con ic ấy không ạ.mạch của em đây:

3) Mạch phát tín hiệu hồng ngoại.

Sơ đồ mạch nguyên lý.
mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ ScreenShot003

+ PT2248 là con điều khiển phát tín hiệu hồng ngoại với đầu ra có 18 chức năng. Hiểu đơn giản là nó phát được 18 kênh với mã hóa khác nhau. PT2248 làm việc được với điện áp (2.2V - 5V) và được ứng dụng nhiều trong các thiết bị điều khiển từ xa với khoảng cách ngắn.

+Chọn tần số dao động : tần số sóng mang mang mã truyền là tần số thu được dovi mạch mã hóa sau khi tiến hành chia 12 lần đối với tần số dao động của bộ cộng hưởng bằng thạch anh được đấu ở bên ngoài . Cho nên mức độ ổn định của tần số này phụ thuộc vào chất lượng và quy cách của thạch anh .Tần số dao động của mạch phát thường là 400-500Khz . Đối với mạch phát trên thì nên chọn tần số của thạch anh là 455Khz.(Vì con này có ngoài thị trường)

Tần số sóng mang = Tấn số dao động / 12 = 455/12 = 38KHZ

+ Do đầu ra của IC có dòng rất bé nên ta phải dùng thêm bộ khuyếch đại tín hiệu của nó lên nên dùng con A1013. Hay ta có thể khuếch đại tín hiệu dùng mạch Dalington cũng được (hệ số khuếch đại lớn)

+ Mã hóa các phìm được lắp theo kiểu ma trận. Cái này được lắp theo sơ đồ trong datasheet!

4 ) Mạch thu hồng ngoại

Sơ đồ mạch nguyên lý
mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ ScreenShot002
crystal
Địa Chủ
crystal

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeSun Apr 18, 2010 8:02 pm

syanua đã viết:
em đang phải làm về mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại nhưng khi vẽ mạch trên proteus thì không tìm thấy 2 con PT2248 và PT2249 để vẽ.có ai biết thì giúp em với ạ.ngoài oproteus thì còn phần mềm nào vẽ mạch mà có 2 con ic ấy không ạ.mạch của em đây:

Sơ đồ mạch nguyên lý.
mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ ScreenShot003

+ PT2248 là con điều khiển phát tín hiệu hồng ngoại với đầu ra có 18 chức năng. Hiểu đơn giản là nó phát được 18 kênh với mã hóa khác nhau. PT2248 làm việc được với điện áp (2.2V - 5V) và được ứng dụng nhiều trong các thiết bị điều khiển từ xa với khoảng cách ngắn.

+Chọn tần số dao động : tần số sóng mang mang mã truyền là tần số thu được dovi mạch mã hóa sau khi tiến hành chia 12 lần đối với tần số dao động của bộ cộng hưởng bằng thạch anh được đấu ở bên ngoài . Cho nên mức độ ổn định của tần số này phụ thuộc vào chất lượng và quy cách của thạch anh .Tần số dao động của mạch phát thường là 400-500Khz . Đối với mạch phát trên thì nên chọn tần số của thạch anh là 455Khz.(Vì con này có ngoài thị trường)

+ Do đầu ra của IC có dòng rất bé nên ta phải dùng thêm bộ khuyếch đại tín hiệu của nó lên nên dùng con A1013. Hay ta có thể khuếch đại tín hiệu dùng mạch Dalington cũng được (hệ số khuếch đại lớn)

+ Mã hóa các phìm được lắp theo kiểu ma trận. Cái này được lắp theo sơ đồ trong datasheet!

4 ) Mạch thu hồng ngoại

Sơ đồ mạch nguyên lý
mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ ScreenShot002

hi. sơ đồ có rồi thì bạn làm luôn đi, mạch cũng đơn giản đâu cần mô phỏng đâu. Vẽ mạch in thì có thể dùng orcad. nếu orcad ko có ic đó thì tự vẽ cũng được. mình cũng có làm mạch về thu phát hồng ngoại điều khiển 4thiet bị. nhưng không dùng ic như bạn. nếu bạn cần mình sẽ gửi mạch nguyên lý cho bạn. chúc bạn thành công
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeMon Apr 19, 2010 6:58 pm

anh em nào rảnh rỗi thì chạy mạch in = orcad giùm bạn ấy đi.
@syanua: bạn qua phần học hành, có tài liệu hướng dẫn vẽ mạch in = orcad, bạn down zề rùi tìm hỉu, cũng đơn giản thui, hok có zì phức tạp đâu, làm 1 zài lần là oke.
https://dtvt07b.forumvi.com
syanua
Tập Sự

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeFri Apr 23, 2010 9:49 am

crystal đã viết:
syanua đã viết:

Sơ đồ mạch nguyên lý.

4 ) Mạch thu hồng ngoại

Sơ đồ mạch nguyên lý

hi. sơ đồ có rồi thì bạn làm luôn đi, mạch cũng đơn giản đâu cần mô phỏng đâu. Vẽ mạch in thì có thể dùng orcad. nếu orcad ko có ic đó thì tự vẽ cũng được. mình cũng có làm mạch về thu phát hồng ngoại điều khiển 4thiet bị. nhưng không dùng ic như bạn. nếu bạn cần mình sẽ gửi mạch nguyên lý cho bạn. chúc bạn thành công
cám ơn anh nhé.anh có thể cho em xin mạch nguyên lý của anh được không ạ
crystal
Địa Chủ
crystal

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeFri Apr 23, 2010 3:22 pm

ok ! co day du ca day, mach nguon, mach thu , phat, role . ok co j thac mac thi mail cho minh
good luck tai ve
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeMon Apr 26, 2010 9:38 pm

cái này là đồ án môn học àh mày?? em nó chưa học pic mà làm cái này, lên GV cho em nó zô SV tài năng lun àh:))
https://dtvt07b.forumvi.com
syanua
Tập Sự

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeMon Apr 26, 2010 11:59 pm

hjc em down về mà không mở được anh ạ
crystal
Địa Chủ
crystal

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeFri May 07, 2010 10:05 am

dau co dung pic dau, mach nay dung ic so ko ma. minh ve bang orcad 9.2 ma sao ko mo duoc zay? ban co cai orcad ko? cai vo di neu ko duoc thi alo tui 090 7911 442
teenyvn001
Tập Sự

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitimeFri Aug 20, 2010 12:06 pm

Hey thu phát ir cung kha thu vi đó,ôg viêt nhà minh đã lam ok rôi mà,rang gjup đỡ em đi.!^^,nêu em có thăc mắc thi pm nghe!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ   mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ Icon_minitime

mọi người giúp e làm mạch nhận và phát tín hiệu qua tia hồng ngoại với ạ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Xin mach Amli
» mach ampli 60w
» hoi dap ve lam do an bo mach thi nghiem
» can giup do
» a ADMIN oi.. Giup em voi